Wata gamayyar ƙungiyoyin fararen hula da suka sa ido kan Zaɓen Gwamnan Jihar Ekiti ta bayyana damuwarta game da rahotannin da ke nuna an yi ƙoƙarin rinjayar masu kaɗa ƙuri’a da kuɗi da zargin sayen ƙuri’u da tsoratar da masu zaɓe, da kuma wasu ƙananan matsalolin tsaro da suka faru yayin zaɓen.
Ƙungiyar, wadda ke aiki ƙarƙashin shirin Tallafin Tarayyar Turai ga Inganta Mulkin Dimokuraɗiyya a Nijeriya (EU-SDGN), ta ce masu sa ido nata sun gano wasu kura-kurai da saɓani da dokokin zaɓe a wasu sassan jihar.
Ƙungiyar ta buƙaci hukumomin tsaro, Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC), da jam’iyyun siyasa su tabbatar da cewa tsarin zaɓen ya kasance a bayyane, cikin lumana, kuma abin amincewa.
Haka kuma, ta yi kira da a aiwatar da dokokin zaɓe yadda ya kamata domin hana maguɗi da kare mutuncin zaɓen.
- Zaɓen cike gurbi a Nassaraw: Tsohon ministan yaɗa Labarai ya sha kaye
- Gwamna Oyebanji ya yi sabbin alƙawura ga mazauna jihar Ekiti.
- Ƙungiyar Matasa Ta Yi Alƙawarin Mara Wa Sojoji Baya, Ta Nemi Ƙarin Haɗin Kai
A wani ɓangaren kuma, Ƙungiyar Fararen Hula ta Najeriya mai suna Situation Room, wadda ta ƙunshi fiye da ƙungiyoyi 70 na fararen hula, ta tura masu sa ido zuwa dukkan ƙananan hukumomi 16 na Jihar Ekiti domin lura da yadda aka gudanar da zaɓen.
Ƙungiyar ta bayyana cewa ta tantance yawan fitowar masu zaɓe, yanayin tsaro, bin dokokin zaɓe, da kuma yadda aka yi amfani da fasahohin zaɓe kamar na’urar BVAS da kuma dandalin kallon sakamakon zaɓe na INEC (IReV).
Duk da irin waɗannan damuwar da aka bayyana, ƙungiyoyi da dama masu sa ido sun bayar da rahoton cewa an gudanar da kaɗa ƙuri’a cikin lumana da tsari a yawancin sassan jihar. A lokaci guda kuma, hukumomi sun ci gaba da sa ido kan abubuwan da ke faruwa tare da magance korafe-korafen da ke tasowa.