Ana sa ran Majalisar Dattawan Najeriya za ta ɗauki muhimmin mataki kan kudirin gyaran kundin tsarin mulki da ke neman kafa rundunar ’yan sandan jihohi lokacin da sanatoci za su sake zama a wani zaman gaggawa ranar Talata.
Wannan mataki ya biyo bayan ƙoƙarin shugabannin majalisar na dawo da tattaunawar kudirin bayan an kasa kammala amincewa da shi saboda rashin isassun sanatocin da suka halarta kafin majalisar ta tafi hutun makonni uku.
A cewar wata babbar majiya daga majalisar dattawa, ba a samu kammala aikin ba ne saboda ba a samu rinjayen kashi biyu bisa uku (2/3) na sanatoci 109 da kundin tsarin mulki ya tanada domin amincewa da gyaran kundin tsarin mulki.
Majiyar ta ce: “Tabbas za mu sake zama ranar Talata domin amincewa da kudirin ’yan sandan jihohi. A baya ba mu samu adadin sanatocin da ake buƙata ba, wato rinjayen kashi biyu bisa uku na sanatoci 109 domin amincewa da kudirin gyaran kundin tsarin mulki.
A cewar majiyar, shugabannin majalisar sun ƙara tattaunawa da sanatoci daga jam’iyyu daban-daban domin tabbatar da cewa an samu isassun mambobi da za su halarci zaman tare da goyon bayan kudirin.
Idan aka amince da kudirin, zai zama babban ci gaba wajen sake fasalin tsarin tsaron Najeriya ta hanyar kafa rundunonin ’yan sandan jihohi.
- Firaministan Birtaniya Starmer ya yi murabus
- Ƙaruwar marayun sauyin yanayi a ƙauyuka
- An kashe malamar makaranta a Kaduna bayan an zarge ta da satar yara
An tsara gudanar da zaman gaggawar ne ranar Talata, 23 ga Yuni, 2026, da ƙarfe 11:00 na safe.
Magatakardan Majalisar Dattawa, Mista Emmanuel Odo, ya sanar da sanatoci zaman ta wata takarda da aka fitar ranar 15 ga Yuni.
Sanarwar ta nuna cewa Shugaban Majalisar Dattawa, Godswill Akpabio, ne ya kira zaman domin tattauna batutuwan da ake ganin suna da matuƙar muhimmanci ga zaman lafiya da tsaron ƙasa.
A cewar sanarwar, zaman zai mayar da hankali ne kan batutuwan tsaro da sauran muhimman al’amuran da ke buƙatar ɗaukar matakin gaggawa daga majalisar dokoki.
Kudirin ’Yan Sandan Jihohi, wanda House of Representatives of Nigeria ta amince da shi a makon da ya gabata, yana daga cikin manyan kudirorin gyaran kundin tsarin mulki da ake tattaunawa a Majalisar Dokoki ta Ƙasa cikin shekarun baya-bayan nan.
Masu goyon bayan kudirin suna cewa bai wa jihohi ikon kafa rundunar ’yan sanda zai inganta tattara bayanan sirri da Ƙarfafa tsaron al’umma a matakin ƙasa da ƙasa da ba gwamnatocin jihohi damar magance matsalolin tsaro cikin sauri da inganci.
A halin yanzu, Najeriya tana amfani da tsarin ’yan sanda na tarayya ne kawai ƙarƙashin Nigeria Police Force.
Sai dai matsalolin tsaro kamar fashi da makami, garkuwa da mutane, ta’addanci da rikice-rikicen ƙabilanci a sassa daban-daban na ƙasar sun ƙara ƙarfafa kiraye-kirayen kafa ’yan sandan jihohi.
Masu goyon bayan kudirin suna ganin cewa rundunar ’yan sandan jihohi za ta taimaka wajen ƙarfafa ayyukan tsaro tare da inganta bin doka da oda. Amma masu adawa da kudirin suna nuna damuwa cewa wasu gwamnoni na iya amfani da rundunar wajen murkushe abokan hamayya na siyasa ko cin zarafin iko